Bayyanar Izzar So A Tarbi`in Waƙar, "Zuwana Jami`a."Ta Alƙali Halliru Wurno Sakkwato

    Tsakure: 

    Wannan maƙala ƙunshe take da sharhin wata waƙa wadda Alƙali Halliru Wurno ya rubuta mana a lokacin muna ɗalibta digirin farko a Jami`ar Usmanu Ɗanfodiyo Sakkwato, a shekarar 1994. Halliru Wurno ya ziyarce mu ne sakamakon gayyatar da malaminmu Farfesa Abdullahi Bayero Yahya ya yi masa. A yayin ziyarar ya gabatar mana da wasu daga cikin waƙoƙinsa. Bayan ya kammala gabatar da waƙoƙin, mun yi masa tambayoyi game da rayuwarsa da waƙoƙin da ya gabatar. A lokacin da zai tafi, sai ya karɓi sunayen ɗaliban ajin domin ya rubuta masu waƙa. Sai aka yi rashin sa`a sunayen wasu ɗaliban bai fito a cikin waƙar ba. Wannan ya kawo `yan gunaguni a tsakanin ɗalibai. Sannan a cikin waƙar sai ɗaliban suka lura cewa an fifita ambaton sunan wata ɗaliba Binta. Saboda an ambaci sunayen ɗalibai kowa sau ɗaya, ita kuwa an ambace ta har waje takwas. Waɗannan abubuwa guda biyu, su ne suka haifar da tambayoyi kamar haka: Me ya sa sunayen wasu ɗaliban bai fito ba? Sannan mece ce alaƙar Halliru Wurno da Binta? Waɗannan tambayoyi su ne aka yi sharhi a kansu a cikin wannan maƙala.

    Fitilun Kalmomi: Izzar So, Tarbi`i, Waƙa, Alƙali Halliru Wurno

    DOI: 10.36349/djhs.2024.v03i01.053

    Download the article:

    author/Muhammad Salisu Sulaiman

    journal/GNSWH, April 2024

    Pages